SEPTEMBA 3, 1939: SIKU UINGEREZA NA UFARANSA ZILIPOTANGAZA VITA DHIDI YA UJERUMANI

 

SEPTEMBA 3, 1939: SIKU UINGEREZA NA UFARANSA ZILIPOTANGAZA VITA DHIDI YA UJERUMANI

Miaka 87 iliyopita, tarehe 3 Septemba 1939, historia ya dunia ilibadilika baada ya Uingereza na Ufaransa kutangaza rasmi vita dhidi ya Ujerumani, siku mbili tu baada ya jeshi la Ujerumani kuivamia Poland. Tukio hilo lilipanua kwa kiasi kikubwa mgogoro uliokuwa umeanza Ulaya na kuwa mwanzo wa vita kubwa iliyokuja kujulikana kama Vita Kuu ya Pili ya Dunia.

UVAMIZI WA POLAND

Mnamo 1 Septemba 1939, Ujerumani ya Adolf Hitler ilianzisha uvamizi wa Poland. Mashambulizi hayo yaliifanya Uingereza na Ufaransa kukabili shinikizo kubwa la kutekeleza ahadi zao za kuilinda Poland.

Serikali ya Uingereza ilikuwa tayari imetoa dhamana ya kuisaidia Poland endapo uhuru wake ungekuwa hatarini. Baada ya Ujerumani kupuuza matakwa ya kusitisha uvamizi huo, Uingereza na Ufaransa ziliamua kuchukua hatua ya kijeshi.

UINGEREZA YATANGAZA VITA

Asubuhi ya 3 Septemba 1939, muda wa saa 11:15, Waziri Mkuu wa Uingereza wakati huo, Neville Chamberlain, aliwaambia wananchi kupitia redio kwamba Uingereza ilikuwa sasa katika hali ya vita na Ujerumani.

Tangazo hilo lilikuwa la kihistoria. Baada ya Uingereza kutangaza vita, Ufaransa nayo ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani siku hiyo hiyo.

Hivyo, vita ambavyo Ujerumani ilikuwa imeanzisha dhidi ya Poland vilianza kubadilika kutoka mgogoro wa kikanda na kuwa vita ya kimataifa.

VITA VYAANZA KUSAMBAA ULAYA

Ingawa Uingereza na Ufaransa zilitangaza vita, Poland haikuweza kuzuia mashambulizi ya Ujerumani.

Katika miezi iliyofuata, mapigano yalisambaa zaidi barani Ulaya. Ujerumani iliendelea na mkakati wake wa mashambulizi ya haraka, huku Uingereza na Ufaransa zikiwa upande wa Allies.

Tarehe 3 Septemba 1939 kwa hiyo ikawa mojawapo ya tarehe muhimu zaidi katika historia ya karne ya 20, kwa sababu ilifungua rasmi ukurasa mpya wa vita kati ya mataifa makubwa ya Ulaya.

NCHI NYINGINE ZILIINGIA VITANI

Tangazo la Uingereza lilikuwa na athari pia kwa maeneo yaliyokuwa chini ya himaya yake. India, kwa mfano, iliingia katika Vita Kuu ya Pili ya Dunia siku hiyo hiyo pamoja na Uingereza, Australia na New Zealand.

Kadiri muda ulivyopita, mataifa mengi zaidi yaliingia katika vita hivyo, na hatimaye mgogoro huo ukawa vita ya dunia iliyohusisha sehemu kubwa ya Ulaya, Afrika, Asia na Pasifiki.

KUMBUKUMBU YA SEPTEMBA 3

Leo, Septemba 3 inabaki kuwa tarehe muhimu kwa wanaosoma historia ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia.

Kilichoanza kwa uvamizi wa Poland tarehe 1 Septemba 1939, ndani ya siku mbili kilisababisha Uingereza na Ufaransa kutangaza vita dhidi ya Ujerumani.

Tukio hilo lilikuwa mwanzo wa kipindi cha miaka kadhaa cha vita vilivyosababisha vifo vya mamilioni ya watu na kubadilisha kabisa ramani ya kisiasa ya dunia.

Post a Comment

Previous Post Next Post

Popular Items